สวัสดีครับทุกท่าน ทางผู้เขียนบทความต้องขอประทานโทษทุกท่านด้วยนะครับที่เขียนบทความออกมาล่าช้าครับ (ช่วงนี้งานหนักเหลือเกิน) โอเคครับกลับมากันอีกครั้งนะครับสำหรับบทความซีรีย์ตามติดชีวิตเกษตรกร 4.0 ตอนนี้ก็เป็นตอนที่ 2 แล้ว สำหรับท่านใดที่สนใจและยังไม่ได้อ่านบทความตอนแรก สามารถเข้าไปอ่านได้ที่นี่เลยครับ
ซีรีย์ตามติดชีวิตเกษตรกร 4.0
ตอนที่ 1
ในสัปดาห์ที่สองนี้เรายังอยู่กับคุณ Devila Alice กับการวางโครงสร้างปรับปรุงส่วนต่างๆ ให้ได้เห็นกันครับแน่นอนว่าระบบที่วางไว้ มีการทดลองปรับแก้ไขหลายครั้ง เจออุปสรรคต่างๆ แล้วเราจะมาเรียนรู้ไปพร้อมๆกันครับว่า ทำแบบนี้มันดีนะ ทำแบบนี้อาจจะไม่เวิร์คนะ เอาหละครับเรามาชมผลงานของคุณ Devila Alice กันเลย
เริ่มจากดำเนินการติดตั้งโซล่าเซลล์กับปลูกสตอเบอรี่ลงในแปลงทดสอบครับ
เนื่องจากว่าแบตที่สั่งยังไม่มาสักที รอสั่งจากโรงงานเป็นแบตแห้ง 45ah จำนวน 2 ลูก เลยเอาชาร์จเจอร์ไปติดไว้เฉยๆด้วยตะปูทดสอบแผงก่อน [ภาพที่ 5] และเริ่มทำส่วนของหัวน้ำหยดจ่ายน้ำให้สตอเบอรี่ก่อน [ภาพที่ 1,2,3]
หลังจากนั้นก็ทดสอบระยะของ Wlan ของ NodeMCU ครับ ซึ่งโดยรวมก็โอเคเลยค่อนข้างไปได้ไกลดี แต่ตอนติดตั้งจริงจะใช้เป็น 3G/4G Router ทั่วๆไปสักอัน รวมกับตัวปล่อย wifi : Bullet M5-HP และเสา Omni น่าจะเพียงพอ
เป็นอย่างไรกันบ้างครับ น่าตื่นเต้นใช่ใหมครับ ทางผมเองจะค่อยเล่าเรื่องผ่านบทความเป็นซีรีย์ทีละอาทิตย์นะครับ แน่นอนว่า เส้นทางไม่ได้โรยด้วยดอกกุหลาบแน่นอน ถึงจะมีความรู้ทางด้านเทคนิคและทางด้านการเกษตรแล้ว แต่เมื่อเราลงสนามจริงย่อมมีตัวแปรที่คาดไม่ถึงแน่นอนครับ รอติดตามชมได้ในตอนต่อไปได้เลยครับ
สุดท้ายนี้ใครสนใจอยากเข้ามาพูดคุย เข้ามาสอบถามสามารถเข้ามา join กันได้ที่เพจเฟสบุค : Anto.io Community
เราไม่ได้คุยกันแค่เรื่อง smart farm อย่างเดียวนะ เราคุยกันตั้งแต่โปรเจคเด็ก มปลาย จนถึง smart city เลยทีเดียว ใครที่สนใจแนวนี้อยู่เข้ามาพูดคุยได้ครับ แล้วเจอกันในบทความหน้าครับ
![Share on Facebook Facebook](http://blog.anto.io/wp-content/plugins/social-media-feather/synved-social/image/social/regular/96x96/facebook.png)
![Share on Twitter twitter](http://blog.anto.io/wp-content/plugins/social-media-feather/synved-social/image/social/regular/96x96/twitter.png)
![Share on Google+ google_plus](http://blog.anto.io/wp-content/plugins/social-media-feather/synved-social/image/social/regular/96x96/google_plus.png)
![Share on Reddit reddit](http://blog.anto.io/wp-content/plugins/social-media-feather/synved-social/image/social/regular/96x96/reddit.png)
![Pin it with Pinterest pinterest](http://blog.anto.io/wp-content/plugins/social-media-feather/synved-social/image/social/regular/96x96/pinterest.png)
![Share on Linkedin linkedin](http://blog.anto.io/wp-content/plugins/social-media-feather/synved-social/image/social/regular/96x96/linkedin.png)
![Share by email mail](http://blog.anto.io/wp-content/plugins/social-media-feather/synved-social/image/social/regular/96x96/mail.png)